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Utangulizi

Ndugu msomaji, karibu kujifunza habari ya kitabu hiki. Ujengaji wa 
daraja ni jambo tunalofahamu sana katika mazingira yetu ya Tanzania. Kuna 
madaraja ya aina nyingi. Madaraja mengine ni makubwa na ya kudumu 
ambayo yametengenezwa na wataalamu kwa mfano kwenye barabara kuu 
itokayo Dar es Salaam hadi Tunduma au kwenye reli ya Tazara. Mengine 
yametengenezwa na wenyeji ambayo siyo ya kudumu. Daraja linaweza 
likawa la ubao mmoja tu uliowekwa juu ya kijito ili watu wanaotembea 
kwa miguu waweze kuvuka. Hata hivyo madaraja yote ya kila aina yana 
lengo moja tu ambalo ni kuwezesha watu kuvuka au kuvusha vitu kutoka 
ng'ambo moja hadi ng'ambo nyingine. Maana ng'ambo moja imetengwa na 
ng'ambo nyingine kwa sababu ya mto au korongo fulani. Bila daraja hakuna 
uwezekano wa kuvuka. Na kama kuna mtu ambaye angetaka kuvuka bila 
daraja kuvuka kwake kungekuwa kwa taabu sana, au bila uwezekano kabisa.

Nakumbuka siku moja tulipanga kwenda katika kijiji kimoja ili kuhubiri 
Neno la Mungu na kufanya uinjilisti. Njiani kulikuwa na daraja ambalo ni 
lazima gari lipite juu yake. Hapakuwa na njia yo yote nyingine ya kuvuka 
mto ule. Kwa bahati mbaya baadhi ya mbao kwenye daraja hilo zilikuwa 
zimechukuliwa na watu. Basi, tulikuwa na njia moja tu: tulitengeneze daraja! 
Haya, tukatafuta mbao na kulitengeneza. Ndipo tukavuka, na ujumbe wa 
Mungu ukawafikia watu wa kijiji kile.

Kuhubiri ni kama kujenga daraja. Ni kujenga daraja kutoka hilo somo 
lililoandikwa miaka mingi iliyopita mpaka watu wa leo nao wajitambue: 
"Kumbe! somo hili lina maana hii na lina ujumbe hata kwangu mimi leo!" 
Mahubiri yanahitajika kama daraja kutoka Neno la Mungu (yaani kutoka kwa 
Mungu) mpaka mioyo ya wasikilizaji, ili hilo Neno la Mungu lipate kukaa 
mioyoni mwao na kuyabadilisha maisha yao. Ng'ambo moja ni Biblia na 
ng'ambo nyingine ni watu. Katikati kuna korongo ambalo ni watu kutokujua, 
kutokuelewa au kutokupokea ujumbe wa Mungu. Kwa hiyo ujumbe unahitaji 
kuvushwa. Mahubiri ndiyo daraja la kuvushia ujumbe. Kwa hiyo ninaposema 
"Jenga daraja!" maana yake ni "Hubiri Neno la Mungu!".
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"Kila atakayeliitia Jina la Bwana ataokoka. Basi wamwiteje yeye 
wasiyemwamini? Tena wamwaminije yeye wasiyemsikia? Tena wamsikieje 
pasipo mhubiri?" Rum 10:13-14. Uliyepata wito wa kulihubiri Neno la 
Mungu umepata wito muhimu sana na pia mgumu sana. Mungu akubariki!

Katika kitabu hiki sijagusia kila aina ya mahubiri. Katika sehemu ya I, 
ya II na ya IV nimeandika juu ya mambo ya msingi kwa mahubiri yo yote 
yale, lakini katika sehemu ya III nimefikiria hasa aina moja ya mahubiri. Ni 
mahubiri yale ambayo yanatakiwa kutolewa kanisani kila Jumapili kufuatana 
na neno maalumu, ambalo limepangwa katika kalenda ya kanisa. Ni 
matumaini yangu na ombi langu kwamba mafundisho ya kitabu hiki yapate 
kukusaidia na kukuongoza katika wito wako muhimu. Mungu akusaidie!
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I

Kwa Nini Tuhubiri?

Inawezekana wengine wanahubiri ili waonekane na watu. Huenda 
yanajitokeza mawazo kama haya yafuatayo: Mimi najulikana! Mimi 
nasimama mbele ya watu! Mimi ni mtu! Au pengine wengine wanahubiri 
kwa sababu ya kumsema mtu au kuwasema watu katika mambo fulani. 
Huenda unaweza kupata mawazo yafuatayo: "Kumbe, mtu huyu hataki 
kunisikia! Haya, tutaona Jumapili!"

Sababu hizo si halali mbele za Mungu bali ni kinyume. Bila shaka wahubiri 
wengi wamewahi kujaribiwa katika mambo kama haya. Kwa mfano kutaka 
kuonekana mwenyewe badala ya kumfanya Yesu aonekane. Lakini sasa 
tuangalie sababu zinazofaa katika kuhubiri Neno takatifu la Mungu.

(a) Tumeagizwa na Mungu
Yesu Kristo ameagiza: "Enendeni ulimwenguni mwote, mkaihubiri 

Injili kwa kila kiumbe. Aaminiye na kubatizwa ataokoka; asiyeamini, 
atahukumiwa." Mk 16:15-16. Agizo hili analitoa Yesu kutokana na shauri 
maalumu alilokata Mungu: "Kwa maana katika hekima ya Mungu, dunia 
isipopata kumjua Mungu kwa hekima yake, Mungu alipenda kuwaokoa 
waaminio kwa upuzi wa lile neno linalohubiriwa." 1 Kor 1:21. Kwa hiyo ni 
wazi kwamba njia maalumu Mungu aliyoichagua ili kueneza Ufalme wake 
hapa duniani na kuwaokoa wanadamu ni njia ya mahubiri ya Neno lake!

Kumbuka pia maneno ya Rum 10:17: "Basi imani, chanzo chake ni 
kusikia; na kusikia huja kwa neno la Kristo". Kabla ya neno hili kuna maswali 
fulani muhimu yanayoulizwa katika mstari 13-15: "... kila atakayeliitia 
Jina la Bwana ataokoka. Basi wamwiteje yeye wasiyemwamini? Tena 
wamwaminije yeye wasiyemsikia? Tena wamsikieje pasipo mhubiri? Tena 
wahubirije, wasipopelekwa? Kama ilivyoandikwa, Ni mizuri kama nini 
miguu yao wahubirio habari njema!"
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Hii ndiyo sababu ya msingi ya kuhubiri: Mungu mwenyewe amekata 
shauri na kuagiza iwe hivyo! Na shauri la Mungu sisi hatuwezi kubadili wala 
kufuta. Mahubiri ya Neno la Mungu yameanzishwa moyoni mwa Mungu 
mwenyewe. Kujua hivyo kunatutia nguvu na ujasiri sana tunaposimama 
mimbarani: Mungu ndiye aliyeagiza, kwa hiyo Mungu mwenyewe yupo 
pamoja nasi katika kazi hii! Na tukiangalia matokeo mbali mbali ya mahubiri 
ya Neno la Mungu tunahakikishiwa na kutambua wazi kuwa kweli Mungu 
ameamua hivyo. Maajabu mengi yanafanyika!

Mfano mmoja ni matokeo ya mahubiri ya Mtume Petro siku ya Pentekoste: 
Mdo 2:36-41. Watu walichomwa mioyo yao, na siku ile wakaongezeka watu 
wapata elfu tatu waliobatizwa na kumpokea Yesu kama Mwokozi wao. 
Mifano mingine: Mdo 10:34-48; 13:44-48; 16:13-15 na 17:32-34.

Mfano wa siku hizi: Tupo katika mji mmoja wa Tanzania. Mzee mmoja 
ameingia kanisani ili kuhudhuria mkutano wa kiroho. Anaposikiliza 
mahubiri hajisikii raha. Neno la Mungu linamchoma moyoni mwake. Wiki 
iliyopita alibishana na rafiki yake. Rafiki yake ndiye aliyekosa, na aliondoka 
kwake kwa hasira. Sasa anapokaa kanisani na kusikiliza Neno la Mungu 
hana raha. Na mwisho inambidi atubu moyoni mwake na kukiri hasira yake 
mbele ya Mungu. Inambidi amsamehe rafiki yake. Na mkutano ulipokwisha 
ikabidi amtafute rafiki yake na kupatana naye. - Basi, tunaona tena ukweli 
wa neno hili: "... Mungu alipenda kuwaokoa waaminio kwa upuzi wa lile 
Neno linalohubiriwa"!

Kutokana na shauri hili la Mungu, kuna Wakristo maalumu anaowapa 
wito na kipawa cha kuhubiri. Wito huu huwa unathibitishwa na kanisa 
linapotoa wito kwa Wakristo fulani kuwa wahubiri. Angalia mfano wa 
Mtume Paulo: Mdo 13:1-5. Na tukiangalia kwa upande wa karama za Roho 
Mtakatifu tunaona kwamba miongoni mwa karama nyingi, moja wapo ni 
karama ya kuhutubu! Angalia 1 Kor 14 (hasa mstari wa 1-5, 19 na 23-25).

(b) Hatuwezi Kunyamaza
Mtume Petro na Mtume Yohana wanashuhudia: "sisi hatuwezi kuacha 

kuyanena mambo tuliyoyaona na kuyasikia." Mdo 4:20. Na Yohana 
anaendelea katika barua yake: "hilo tuliloliona na kulisikia, twawahubiri na 
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ninyi." 1 Yoh 1:3. Yaani hawawezi kunyamaza. Wameona mambo makuu 
ya ajabu ambayo lazima wawashirikishe na wengine. Ni mashahidi. Huyu 
Yesu Kristo wanayemhubiri, wao wenyewe wamemwona na kumpokea na 
kumpenda. Roho Mtakatifu amemiminwa katika mioyo yao, kwa hiyo kuna 
msukumo wa ndani wa kushuhudia na kuhubiri.

Ni kama yaliyotokea katika kijiji kimoja kilichoitwa Majihaba. Ilikuwa 
wakati wa kiangazi na ukame ulikuwa mkubwa mwaka ule. Visima vyote 
vilikauka kabisa. Kwa kweli watu walipata shida sana kwa maana mto ulikuwa 
upo mbali sana. Siku moja baba mmoja alikwenda msituni kutafuta kuni si 
mbali sana na kijiji cha Majihaba. Akiwa msituni akagundua chemchemi ya 

maji ambayo walikuwa 
hawajawahi kuiona. 
Akafurahi kweli moyoni 
mwake na akaweka 
alama ili aweze kuiaona 
tena. Ilikuwa ni kwenye 
miamba fulani chini ya 
mizizi ya mti mkubwa. 	
Basi, akarudi kijijini 
kwa mbio. Je, unafikiri 
aliweza kunyamaza kimya 
aliporudi kijijini? Bila 

shaka alimwambia kila 
mmoja aliyekutana naye habari ya hiyo chemchemi mpya, na baada ya muda 
mfupi watu wote wa kijiji cha Majihaba walijua habari hiyo. Wakacheka na 
kufurahi na wakamwomba huyu baba awaonyeshe mahali penyewe. Huyo 
baba alikuwa shahidi na kila mmoja aliyepata kupaona akawa shahidi pia.

Sababu hizi zote mbili (a na b) ni muhimu sana. Kwanza mahubiri yako 
hayatakuwa na nguvu na ukweli ndani yake kama hujaliamini na kulipokea 
wewe mwenyewe Neno unalohubiri. Ni kama mwanakijiji mmoja wa 
Majihaba ambaye alimwambia jirani yake kwamba kuna chemchemi moja 
nzuri sana msituni, lakini jirani yake alipomwomba amwonyeshe hiyo 
chemchemi akashindwa, kwa maana alikuwa bado hajaiona yeye mwenyewe, 
alikuwa amesikia tu!
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Pili ni muhimu sana kwako kujua kwamba unahubiri kwa sababu 
umetumwa na Mungu kuhubiri, hujajituma mwenyewe. Wakristo wote 
wanatakiwa kumshuhudia Kristo kwa wengine, lakini si wote wanaopata 
wito wa kuhubiri.

Kama kweli wewe umeitwa na Yesu kuhubiri na pia ni shahidi, hakika 
mahubiri yako yatakuwa na matokeo mema! Neno la Mungu linashuhudia 
hivyo kama tulivyoona!

(c) Mahitaji ya Watu
Kwa nini tuhubiri? Kwa sababu tumeagizwa na Mungu na hatuwezi 

kunyamaza. Jambo la tatu: Watu wanahitaji mahubiri yetu. Bila mahubiri 
hawapati mawasiliano mazuri na Neno la Mungu, hawapati msaada ambao 
Mungu anapenda kuwapa. Mahitaji ya watu ni tofauti. Kimsingi kuna 
makundi mawili yenye mahitaji tofauti.

1. Mahitaji ya Wasio Wakristo
Jambo hili tulishaona katika lile neno la Rum 10:13-17. Hebu lisome 

neno hilo tena! Neno lingine ni lile la Mk 16:15-16: "Enendeni ulimwenguni 
mwote mkaihubiri Injili kwa kila kiumbe. Aaminiye na kubatizwa ataokoka; 
asiyeamini, atahukumiwa." Angalia pia 2 Pet 3:9. - Mahitaji ya wasio Wakristo 
ni kupata wokovu katika Yesu Kristo ili wasipotee! Hiyo haitawezekana bila 
mahubiri ya Neno la Mungu.

Nakumbuka mfano wa kijana mmoja katika eneo la misioni nilipokuwa 
ninafanya kazi. Mwinjilisti wa mahali pale alijitahidi sana kuwazuru watu 
nyumba kwa nyumba akiwahubiria Habari Njema. Basi, katika eneo moja 
kulikuwa na vijana watano ambao waliamua kumpokea Yesu na kubatizwa. 
Hii ilikuwa ni furaha kubwa. Lakini yaliyotokea baadaye ni kwamba mmoja 
wao akafariki kwa sababu ya ugonjwa fulani. Tena mwaka ulikuwa haujaisha 
tangu abatizwe. Faraja yetu ni kwamba huyu kijana alipata kuokoka kabla 
hajafa. Akazikwa Kikristo na tegemeo letu ni kwamba amekwenda Mbinguni. 
Shukrani kwa Mungu! Na hayo yote ni kwa sababu huyo mwinjilisti alikuwa 
tayari kutumwa na Mungu kuhubiri Habari Njema. La sivyo huyo kijana 
angalipotea.
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2. Mahitaji ya Walio Wakristo
Mti usiokua tena umekufa. Matokeo yake ni kukauka kwa huo mti. 

Kukua ni dalili ya uhai. Hata mtoto asipoendelea kukua na kuongezeka 
mwili ni hatari. Mkristo anahitaji kukua katika imani. Anahitaji kumfahamu 
Mwokozi wake zaidi na zaidi. Bila hivyo uhai wake wa kiroho utafifia na 
baadaye utakufa kabisa. Atakuwa ni Mkristo wa jina tu. Bila mahubiri ya 
Neno la Mungu Wakristo hawawezi kukua katika imani na kumfahamu Yesu 
Kristo zaidi.

Angalia sana maneno haya ya Efe 4:11-15: "Naye alitoa wengine kuwa 
. . . manabii; na wengine kuwa wainjilisti; na wengine kuwa wachungaji 
na waalimu; kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu, hata kazi ya huduma 
itendeke, hata mwili wa Kristo ujengwe; hata na sisi sote tutakapoufikia 
umoja wa imani na kumfahamu sana Mwana wa Mungu, hata kuwa mtu 
mkamilifu, hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo; ili 
tusiwe tena watoto wachanga, tukitupwa huku na huku, na kuchukuliwa 
na kila upepo wa elimu, kwa hila ya watu, kwa ujanja, tukizifuata njia za 
udanganyifu. Lakini tuishike kweli katika upendo na kukua hata tumfikie 
yeye katika yote, yeye aliye kichwa, Kristo."

Kwa kifupi tunaona hapa kuwa walio Wakristo wanahitaji kuhubiriwa ili 
wakue katika imani, na ili wasidanganyike na manabii wa uongo na kupoteza 
imani ya kweli.

 


