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Nisome wapi katika Biblia

- juu ya uchovu? Mt 11:28-30 «
Zab 23:1-3 + Isa 40:28ff

- wa woga? Isa 41:10,13 » Zab 56:3-4

118:5-9 « Yn 14:1,27 + 16:33

- ninapohitaji msamaha? 1Yoh 1:9¢
Isa 1:18 « Zab 32 + 51+ 130

- ninapochoshwa? Mit 11:25 «

Mhu31 8Mt712 Rum 12:2

hwa na watu?|

umbea?
Mt 7:12 » Yak 3:2-12 + 2 Kor 12:20

- nikibaguliwa kwa ajili ya Imani

yangu? Mt5:10-12 + Isa 51:7f « 1 Pet
4:12f + 2 Tim 3:12 « Mdo 5:41

- juu ya hofu? Flp 4:6f + 1Pet5:7
Lk 12:22-31 + Isa 43:1-5.10-13

- wa upweke? Zab 25:16 + 27:7-10

Isa 41:10 « 49:15f « Kum 31:8

- nikijaribiwa? 1 Kor 10:13 + Ebr

2:18 + Yak 1:12-16 « Mk 14:38

f: h i imu?

-wa

Mt6:33 * Yos 24:14-15+
Zab 37:5 « Yer17:7-10
- juu ya udhaifu? 1 Kor 1:26-31 «
2 Kor 12:9f « Zab 138:3-8
- ninapobhitaji hekima? Yak 1:5f
Mit2:1-8 +9:10 « Efe 1:17f
- ninapokatishwa tamaa?
Omb 3:19-26 « Yn 14:27 + Zab
34:19 + Rum 8:31ff « Efe 3:16-21
- ninapokosa uhakika wa
wokovu? Yn 5:24 « 6:47 « 1Yoh 5:11f «
Rum10:9-10
- ninapokuwa na furaha?
Zab 33+ 145+ 150

- ninapokuwa na hofu juu ya

mauti? Zab 23:4 Yn 11:25f « 14:1ff +
Rum 8:35-39 + 14:8

Imani
potovu

Ibada za giza Kum 18:10-14
Unajimu Kum 4:19-20
Utabiri wa nyota  Isa 47:10-15
‘Meza ya mapepo’ 1 Kor 10:21-22
Miujiza ya udanganyifu 2 The 2:9-12

Yachomwe! Mdo 19:18-20
Vita ya kiroho Efe 6:10-18
Kuzijaribu roho 1 Yoh 4:1-6
Kuliendea Neno  Isa 8:19ff
Nguvuya Yesu Lk 10:17-22

Uzima wa Kristo Kol 2:8-10
Miungu mingine? Is 43:10-13 « 44:6-8

Isa 49 14-16 « Zab 27:7-14 «
118:5-8 + 9:10
-ninapobhitaji amani? Fip 4:6f«
Yn 14:27 + 16:33 + Zab 85:8 «
Omb 3:21-26 « Hes 6:24ff
- ninapojisikia kuachwa na
Mungu? Kum4:7+lsa57:15 «
Yak 4:8 « Omb 3:57 + Zab 145:18 «
139:1-18
-ninapokuwa na mashaka?
Yn 20:24-29 « Mk 9:23f « Mt 11:2-
6+2Kor4:18 & 57 +Isa 45:9-12 «
Kum 29:29
- ninapokuwa hatarini? Zab 91+
118:5-9 + 18:2f + 121:5-8 «
Rum 8:35-39
- ninapoona wivu Zab 37:1-7 «
Mit 14:30 « Gal 5:25f + 1 Pet 2:1-3 «
Yak 3:13-18 « Mk 7:21f
- ninapokuwa mgonjwa au ku-
kosa nguvu? Zab6 +13+42+86+
2 Kor 12:9f
- ninapokuwa na mashaka juu ya
mapenzi ya Mungu?
Mik 6:8 + Zab 25:4-14 «
Mit 3:5-12 « Yer 29:11-13

Kwa kumwamini
| Yesu mimi ni...

Mwana wa Mungu 1Yoh 3:1f
Naokolewa kwa neema Efe 2:8-9
Salama katika upendo wake

Rum 8:35ff
Nahesabiwa haki Rum 5:9
Nasamehewa dhambi zangu

Efe 1.7

Raia wa mbinguni Flp 3:20
Tawi la mzabibu wake Yn 15:5
Hekalu la Mungu 1Kor 3:16
Mritu wa Mungu Rum 8:17
Mali ya Mungu Rum 14:8
Kiumbe kipya 2 Kor 5:17
Chumvi na nuru Mt 5:13f
Nina Uhai 1Yoh 5:12

Nina Amani kwa Mungu Rum 5:1
Nina Uhuru wa kweli  Yn 8:31f,36}
Nina Thamani kwa Mungu Isa 43:4
Mashahidi wake Mdo 1:8

Mwongozo wa Biblia

Mathayo

5:13-16  Chumvi na nuru
7:24-27  Wajenzi wawili
13:1-9,18-23 Mfano wa mpanzi
13:24-30,36-43 Mfano wa magugu

Mifano yaYesu

Luka

7:41-43  Mtu mkopeshaji
10:25-37 Msamaria mwema
12:16-21 Tajiri mpumbavu
14:15-24 Karamu kubwa

Jaribu njia hii rahisi:

Chagua mstari katika Biblia na
kutilia mkazo kila neno baada
yalingine, na kuona maana

13:31-32 Mbegu ya haradali 14:28-33 Gharama ya kuwa mfuasi
13:33-35 Mfano wa chachu 15:1-7  Kondoo aliyepotea
13:44-46 Hazina na lulu Sarafu iliyopotea
13:47-50 Mfano wa wavu Mwana mpotevu
18:23-35 Mtumishi asiyesamehe Wakili mjanja
20:1-16  Shamba la mizabibu Tajiri na Lazaro
21:28-32 Wana wawili Mjane na hakimu
21:33-44 Shamba la mizabibu na Mfarisayo na mtoza
wakulima ushuru
22:1-14  Karamu ya harusi
25:1-13  Wanawali kumi Yohana
25:14-30 Watumishi watatu 10:1-16 Mchungaji mwema
25:31-46  Hukumu ya mwisho 15:1-8 Mzabibu na matawi
Kutafakari Biblia | Maelezo mengine

7:3f = mstari unaofuata

7:3ff = mistari kadhaa inayofuata

19A = sehemu ya kwanza ya mstari wa 19
19B = sehemu ya pili ya mstari wa 19

Mwon

Jozo wa

usoma Bibli=

Msaada wa kugundua
hazina katika Neno la
Mungu

Milango mrefu zaidi ni Zaburi 119

Agano la Jipya ni 27
Milango yote ni 1189 na kuna mistari 31173

Mlango uliopo katikati ya Biblia ni Zaburi 117
Mistari mifupi zaidi ni Yn. 11:35 na 1.Thes.5:17

utakazogundua. Zab = Zaburi

Mfano: Isa = Isaya -

Tafuta kwanza ufalme wake Omb = Maombolezo

Tafuta kwanza ufalme wake Mt = Mathayo +

Tafuta kwanza ufalme wake Yn = Yohane

Tafuta kwanza ufalme wake k d
Tarakimu za Biblia ' I I
Jumla ya vitabu vyote ni 66: Agano la Kale ni 39 g

Karatasi hizi hazina umiliki wowote. Hivyo ilivyo nzima au sehemu yake inaweza
kunak///wa au kutolewa nakala zaidi na kutolewa kwa wengine bila kutafuta kibali.

d <B

na @yvind B

d@bigfoot.com>. Toleo hili limecha-

pishwa kwa ushirikiano na International Fellowship of Evangelical Students.

Web site: www.IFESWorld.org

Neno la M

kwetth il
wetu ball ali kit

auiletwd

u ’1(111,\
hamut

i kuongezd " ufahd et
padili lin Igh(,! y

Unaweza kutunza karatasi hii ikidumu kwa kubandika
kurasa hizi ndani ya jalada la Biblia yako




Zaburi

Zab 29 ® 33 ® 65 ® 66 ® 89 ® 95 @ 100 @
103 @ 111 ® 113 @ 117 ® 135 ® 136 @
144 -150

Zab 8 ® 19A @ 104 @ 130 @ 148

Zab5@ 16 @ 17 @ 23 @ 25 @ 26 @ 27 @
0041 062063067071 @750
85 @ 91@ 108 @ 118 @ 121

Zaburi za sifa:

Zaburi za uumbaji:
Zaburi za imani:

Zaburi za shukrani
za jumla: Zab 68 ® 107 ® 124 @ 126
za binafsi: Zab 9 ®@18@30 @ 31@ 34 @ 92 @ 116
Zaburi zinazohusu kukata tamaa na sala ya kutafuata msaada
za jumla: Zab44 @ 60 @74 @79 @30 @83 @389
za binafsi: Zab3-4 @ 7@ 10-14 @ 220 28 @ 31@35@
36 ®39 @42 @ 43 @ 54 @ 55 @ 56 57 @
5061064069070 @77 ®35@®86@9%40
102 ® 109 ® 140 ® 141 @ 142
Zaburi za toba: Zab 6 ® 32 ® 38 @ 51 @ 130 @ 143
Zaburi za hekima na mafundisho: Zab 1 @ 19B ® 34B ® 37 ® 39A @ 49 @
50052053053073031@52090 @
101011201150 119 ® 127 ® 133 ® 139
Zaburi zimtangazazo Mungu kuwa Mfalme: Zab 47 @93 @ 96 ® 97 ® 98 @ 99
Zaburi za kifalme: Zab2e@18@200210450720110 @132
Zaburi za kihistoria: Zab 78 ® 105 ® 106 ® 114 @ 137
Zaburi za Sayuni (Yerusalemu) :Zab46 ® 43 @ 76 ® 84 @ 87 @ 122
Zaburi zitumikazo katika kuhiji Yerusalemu: Zab 15 @ 24 @ 120-134

Nini kilichotokea msalabani

Biblia hutumia maneno na maelezo mbalibali kueleza
nini kilitokea katika kifo na ufufuo wake Yesu. Yafuatayo
ni mifano muhimu zaidi sana:

AW

a) Dhabihu — Haya ni maelezo ya kihekalu kuwa Yesu
alitolewa kuwa sadaka ya kuteketezwa kwa ajili yetu
kama kondoo wa Mungu
1Kor 5:7  Efe 5:2 ¢ Ebr 9:27f & Ufu 5:12f « Yn
1:29

b) Upatanisho— Haya ni maelezo kuhusiana na urafiki, na uhusiano
wa kindugu: -juu ya urafiki unaojengwa na uadui unaoondolewa
kati yetu na Mungu
Rum 5:10 ¢ 2Kor 5:18-20 ¢ Kol 1:21-22

c) Ukombozi — Haya maelezo yanahusiana na utumwa: - jinsi Yesu
alivyotukomboa na kutuweka huru kutoka utumwa wa dhambi na
Shetani
1Kor 6:20 ¢ Efe 1:7 ¢ 1 Pet 1:18f » Ufu 5:9 « Mk 10:45

d) Kuhesabiwa haki— maelezo yanahusiana na sheria za
kimahakama. —kuhusu jinsi sisi tulivyohesabiwa kuwa wenye
haki bure tu, kwa kuwa Yesu alichukua dhambi zetu badala yetu
Rum 3:24 & 5:1,9 » Gal 2:16 * 1 Kor6:11 * Isa 53:11

e) Urithi — maelezo yahusianayo na familia: -jinsi Mungu
anavyotupokea sisi kuwa watoto kwa ajili ya Yesu

Mistari mikuu ya

KUKUMBUKA

Injili

Rum 3:23 Wote wamefanya
dhambi

Rum 6:23 Mshahara wa
dhambi

1 Pet 3:18 Mmoja kwa ajili ya
wote

Efe 2:8-9 Kuokolewa kwa
neema

Maneno yahusuyo
sala katika Biblia

Kum 9:25-29  + 2 Sam 7:18-29)|
1Nya29:10-19 « Ezr9:5-15
Neh 1:5-11 * Isa 64:1-11
Yer 20:7-13 + Dan 9:4-19
Yona 2:2-10 + Mdo 4:24-30
1The 3:10-13  + Efe 1:15-23
na 3:14-21 *Yn17

Kitabu cha Zaburi katika A K. ni kitabu
cha sala (Tazama uchambuzi wake)

Ufu 3:20 Mpokee Yesu
Yn5:24 Uhakika

Kuishi na Yesu

2 Kor 5:17 Maisha mapya
Gal 2:20 Kristo ndani yangu
Yn14:21 Utii

Ebr4:12 Neno

Flp4:6f Sala

Ebr 10:24f Kujengana kiroho
1 Pet 3:15 Jiandae

Karama ya Mungu
1Kor2:12  Roho wa Mungu

Mapendekezo kwa
furaha yako

1 Anza kwa sala fupi.
2 Soma mstari kutoka Biblia.
(Ni vizuri kusoma kama nusu mlango,
ukifanya polepole na kurudiarudia
kwa makini.)
3 Jaribu kutumia mmojawapo wa njia
hizi mbili kwa kujifunza hilo la Biblia:
A) Mtindo wa kwanza—4T:
® Tafute jambo muhimu zaidi ni
nini ?
® Tafute mlango au mstari unacho-

L Vi, L Mungu ni nani? Isa41:10  Nguvu za Mungu fanana na hilo ujumbe. Tumia
- - Yn 14:27  Amani ya Mungu mistari ya mfananao katika Biblia.
-, > Mungu ni Muumbaji ~ Gen 1 + Zab 33 + Kol 1:15-17 1Pet57  Utunzaji wa Mungu ® Tafute ujumbe unaotolewa kwako
-Niwa pekee Isa43:10-13 ¢ Isa 44:6-8 + 1 Kor 8:4-6 * Yud 1:25 Omb 3:22f  Uaminifu wake binafsi. (Mungu ananiambia nini?)
A - Ni mwaminifu  Kut 34:6 « Kum 7:9 « 32:4 « 2 The 3:3 « 2 Tim 2:11ff 1Kor 10:13 Njia ya kutokea ® Tafakari jinsi ulivyotekeleza kwa
r E g - Amejaa upendo Zab 86:5,15 + 103 « Mik 7:18f « 1 Yoh 4:7-21 Ufuasi/uanafunzi ma?e;d;) ujumbe huo katika
° e - Ni Baba yetu Mt6:6 « Mt7:11 « Gal 4:6f + Isa 63:16 ) maishas i o
0 Yesu ni nani? -NiMiakatfu ~ Zab99  Isa 6:15 + 1Pet 1:15f + Ufu 15:3f gﬁg}%z E&“ahd'm:haz kwanza B)S’ﬁ%"a”’k‘i’f:ngz ke naupimall
Kondoo wa Mungu Yn 1:29 AIf’:} na Omega Ufu 22:13 m: xilg:leelehaﬁm 3;;)79%?[)1 513.071\;%(1{0:‘1 0Y;1 11;';“51‘:1;'_55?2:8 1 Kor 10':31 Kwa utukufu wa kutafuta mambo 5 ya wazi na ya
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Uchambuzi huu unaonyesha kwa sehemu ndogo sana 31 112830+ 1811920 ™
kuhusu hali ya Mungu MK 10:29-30 » Lk 1:37 >
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Uchunguzi wa Agano la Kale
Mwanzo muhimu kuanzia miaka 40 ya 3-19  Uasi wa Absalomu Uhamisho wa Babeli ni Mithali ) ) Maombolezo
12 Uumbaji Jjangwani 22 Wimbo wa sifa za Daudi 587 - 538 K. Ni mkusanyo wa semi za hekima, | Kimeandikwa mnamo 587 K.K.
34 Anguko 14 Marudio ya historia na Ezra tar@t/bu 2a maisha na mausia ngatl Yerusalemu ullppanga-
6-9  Habari za Nuhu mausia 1 Wafalme 1 Mfalme Koreshi wa Uajemi yalioandikwa na Sulemani na mishwa na watu kuhamishwa
11 Mnara wa Babeli 511 Mabaki kufuatananaAgano ~ 1-2  Kifo cha Daudi (Persia) alivyowaruhusu wenye hekima wengine kama Babell.
1225 Habari za Ibrahimu na Mungu 311 Mfalme Sulemani Wayahudi kurudi kutoka Aguri 30:1 na Lemueli 31:1.
(c. 2000 KK.) 12-26 Baadhi ya amri zionyazo juu 12-16 Ufalme kugawanyika sehemu uhamishoni Babeli . Ezekieli (Alihudumu kama
2127 Habari za Isaka ya kumwacha Bwana mbili  + Israeli kaskazini, 2-6  Wayahudi kujenga tena Mhubiri 593-571KK.)
2536 Habari za Yakobo 27-30 Laana na baraka + Yuda kusini Hekalu (Kati ya 520 K.K.) 1 Utangulizi kuhusu shabahaya | 1.3 Wito wa Ezekieli
3750 Habariza Yusufu (c. 1850 | 31-34 Mausia ya Musa yamwisho ~ 17-22 Nabii Eliya 7-10 Ezra na kazi yake mwandishi: "Bure kabisa 4-24  Maono na hukumu juu ya
KK.) 18 : Eliya mlimani Karmeli kule Yerusalemu 2-12 Mafafanuzi ya shabaha Yuda
Yoshua 3:‘Kila kitu kina majira yake 25-32  Hukumu juu ya mataifa
Kutoka 1-5  Maandalizi ya kuteka nchiya 2 Wafalme Nehemia 12:13-14 Hitimisho mengine
1 Utumwa wa Israeli Misri Kanaani 12 Siku za mwisho za Eliya 17 Kuta za Yerusalemu kujenga 33-39 Faraja ya Israeli
26 Kuzaliwa na kuitwa kwa 6-12 Kutekwa kwa mji ya Kanaani 3-8 Nabii Elisha upya (kati ya 450 K.K.) Wimbo ulio Bora 34: Wachungaji na
Musa 6: Anguko la Yeriko 5 Naaman 8-13 Waisraeli kurudia maisha Ni mashairi kuhusu upendo kati ya kondoo

7-11  Mapigo 10 kule Misri

12-13  Waisraeli kutolewa Misri
(c. 1400 KK.)

14-19  Safari ya Israeli mpaka
Sinai

20 Amri kumi

21-31  Sheria na taratibu

32 Ndama wa dhahabu
33-34  Maagano mapya
35-40 Hema takatifu

Mambo ya Walawi

1-7 Amri juu ya utoaji

89 Kupakwa mafuta kwa
Haruni

11-15  Amri juu ya utakaso

16 Siku ya upatanisho

17-27  Sheria na taratibu

Hesabu

1-10  Kuhesabiwa kwa watu,
habari ya Walawi na
baadhi ya amri

Kuondoka Sinai, safari
jangwani, kutotii na baadhi
ya sheria Balaamu lifutwe
Balaamu

Safari mpaka Mashariki ya
Yordani na baadhi ya amri

1121

22-24
25-36

Kumbukumbu
Maisho ya mwisho ya Musa na
mausia yake akirudia matukio

13-22 Mgawanyo wa ardhi kati ya
makabila ya Israeli
23-24 Mausia yake Yoshua

Waamuzi
1 Kutekwa kwa Kanaani
2-16 Waamuzi 12
6-9:  Gideoni
13-16: Samson
17-21 Dini na maisha yasio na
mpangilio

Ruthu

Habari za Ruthu, bibi mzee wa
ukoo wa Daudi (kama miaka
1100 KK.)

1 Samweli

1-8  Samweli kama mwamuzi

9-15 Sauli, Mfalme wa kwanza
wa Israeli

16 Daudi kupakwa mafuta kuwa
mfalme wa Israeli

17 Daudi na Goliathi

18-30 Sauli na Daudi

28 na 31 Kushindwa kwa Sauli na
kifo chake

2 Samweli

1-24  Daudi Mfalme wa Israeli
kuanzia 1000 K.K.

7 :Agano la Mungu na Daudi

11-12: Daudi na Bath-sheba

9-16  Ufupi wa habari za Wafalme
wa Yuda (kusini) na Israeli
(kaskazini)

17 Kuanguka kwa ufalme wa
Israeli na kutekwa na
Waashuru (722 KK.)

18-23 Wafalme wa Yuda
(722K K. - 587 KK.)

23: Mfalme Yosia kurudisha
Agano

24-25 Mfalme wa Babeli
Nebukadreza kuteka
Yerusalemu na kuwahamisha
watu Babeli (587 KK.)

1 Mambo ya Nyakati

Vitabu vyote 2 vya mambo ya
nyakati vinaeleza kwa ufupi sana
kuhusu Habari za Biblia, haza
vikizungumzia juu ya utawala wa
Daudi na Sulemani.

1-10  Ukoo

1121 Utawala wa Daudi

22-29  Kuhusu Hekalu

2 Mambo ya Nyakati

19 Utawala wa Sulemani na
ujenzi wa Hekalu

10-36 Habari za Wafalme wa

mapya ya kiimani

Esta

12 Malkia wa Uajemi (Persia)
kuondolewa na Esta
kuwekwa badala yake

3-8  Mpango wa Wayahudi
kuangamizwa na Esta kujitoa
kusaidia

9-10 Shangwe ya wayahudi

Ayubu

12 Dibaji: Ayubu na Shetani

3-37 Mijadala kati ya Ayubu na
‘marafiki’ zake

38-41 Mazumgumzo yake Mungu
na Ayubu

42 Ungamo la Ayubu na
mabadiliko yaliyotokea

Zaburi

Zaburi ni kitabu cha sala na nyimbo
kwa Waisraeli. Kufuatana na
maelezo inaonekana zaburi 73
zimeandikwa na Daudi, 12 na
Asafu, 12 na Kora, 2 na Sulemani,
1 na Musa, 1 na Hemani na 1 na
Etani. Kwa 48 waandishi wake

Yuda (kusini)

hawajaelezwa wazi. Zaidi tazama
uchambuzi wa Zaburi kama
ilivyoelekezwa kwa undani.

mume na mke.. Ujumbe wake
ulioelezwa unalinganishwa na bibi
arusi wa mbinguni, yaani Yesu na
kanisa lake..

Isaya (740-680 K.K.)

1 - 39: Kitabu cha hukumu

1-12  Ujumbe wa maonyo ma
kali (kukemea) na ahadi
kwa watu wa Mungu

6:  Witowa Isaya

13-23 Hukuma juu ya Mataifa

24-39 Ujumbe juu ya Hukumu
na Ahadi

40-66: Kitabu cha faraja, ukombozi
na watu kurudishwa kwao
Nyimbo 4 kuhusu mateso ya
mtumishi wa Bwana:
42:1-6 + 49:1-6 + 50:4-

9+ 52:13-53:12

Yeremia (627-587 K.K.)

1 Wito ya Yeremia

2-25  Maonyo kwa Yuda
na Yerusalemu

26-29 + 36-45 Mateso ya
Yeremia

30-33  Ahadi za watu

kurudishwa kwao
46-51  Hukumu juu ya mataifa
52 Anguko la Yerusalemu

40-48  Maono kuhusu Hekalu

mpya na nchi mpya

Danielii (605-530 K.K.)
1-6 Habari za Danieli
6: Danieli katika tundu la
simba
7-12 Maono ya Danieli

12 nabii "wadogo”

Hosea 750 KK.

Yoeli 800 KK.?

Amosi 750 KK.

Obadia 600 K.K.?

Yona 730KK.?

Mika 730 KK.

Nahumi 620 KK.

Habakuki 600 KK.

Sefania 625 KK.
Hagai 520 KK.
Zekaria 520 KK.
Malaki 440 KK.

Soma Agano Ia

Kale

Kama wewe ni mgeni wa Agano la

kale, ni vizuri k
g Wwanza kusoma vi
vifuatavyo: vitabu



