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RIZIKI
Yesu Kristo ni njia ya uzima

James Sabuni 

MADATAHARIRI

Kuna njia moja tu
Maisha yetu ya kawaida yanahitaji kwa-
mba tunachagua na kufuata uelekeo fula-
ni. Ni muhimu kujua unapotaka kwenda 
na njia ya kukufikisha. Neno la Mungu 
linatukumbusha kuwa Yesu Kristo ni njia 
ya uzima. Katika Yn 14:6 Yesu anasema, 
“Mimi ndimi njia na kweli na uzima. 
Mtu hawezi kuja kwa Baba isipokuwa 
kwa kupitia kwangu.” Yaani sisi Wakristo 
hatuwezi kufika Mbinguni bila ya kwenda 
njia hii ambayo ni Yesu Kristo. Yeye ndiye 
njia pekee ya uzima wa milele. 

Sisi tunapomwamini na kumfuata Yesu 
Kristo tunaishi maisha ya ushindi. Neno 
lake linatuongoza katika kumwelewa zaidi 
Mungu na uhuru wa kuishi kwenye uweza 
wake. Yesu anasema, “Kama mkidumu ka-
tika maneno yangu, mtakuwa wanafunzi 
wangu kweli kweli. Ndipo mtaijua kweli 
nayo kweli itawaweka huru” (Yn 8:31-32). 
Tunaangalizwa kuwa mafundisho ya Yesu 
Kristo pekee ndiyo yanayotuletea uelewa 
na ufahamu wa kweli katika maisha yetu. 

Upekee wa Yesu Kristo
Neno la Mungu katika vifungu mbali-
mbali linathibitisha kuwa Yesu Kristo ndi-
ye njia pekee ya kutufikisha Mbinguni. 
Yesu Kristo ndiye aliyeteuliwa na Mungu 
awe mwokozi wetu (1 Pet 2:4). Yeye pekee 
ndiye aliyefanikiwa kuishi maisha maka-
milifu yasiyo na dhambi (Ebr 4:15). Yeye 
pekee ndiye dhabihu kwa ajili ya dhambi 
zetu (1 Yoh 2:2; Ebr 10:26). Yeye pekee 
ndiye aliyekamilisha Torati ya Mungu na 
kile walichonena manabii (Mt 5:17). Yeye 
ndiye mtu pekee aliyeshinda mauti milele 
(Ebr 2:14-15). Yeye pekee ndiye Mpatani-

shi wetu kwa Mungu (1 Tim 2:5). 
Maishani mwetu tunahitaji sana uwe-

po wa Mungu. Musa alitaka utukufu na 
uthibitisho wa uwepo wa Mungu. Aka-
mwambia Mungu amjulishe ni nani 
ambaye Mungu atamtuma pamoja naye. 
Mungu anamwambia atakwenda pamoja 
nao. Musa anaendelea kung’ang’ana na 
BWANA: Uniambie, nani atakwenda 
nasi? Na hapo Mungu anamwambia, 
”Uso wangu utakwenda pamoja nawe, 
nami nitakupa raha” (Kut 33:14). Musa 
alitambua kuwa uwepo wa Mungu ndio 
kila kitu (Kut 33:16). Kumbe, itakuwa 
upumbavu kujaribu kwenda bila Mungu 
(Zab 53:1). 

Uzima wa milele kule mbinguni 
wawezekana tu kupitia Kristo. Neno la 
Mungu linasema kwa maneno ya Yesu, 
“Uzima wa milele ndio huu, Wakujue 
wewe, Mungu wa pekee wa kweli, na Yesu 
Kristo uliyemtuma” (Yn 17:3). Ili kupokea 
wokovu, kama zawadi ya bure toka kwa 
Mungu, ni lazima tumtazame Yesu Kristo, 
na Yesu peke yake. Ni lazima tupokee kwa 
imani kile kifo chake kwa ajili yetu pale 
msalabani kama malipo ya dhambi zetu, 
na kujihesabu kuwa wafu kwa dhambi na 
walio hai kwa Mungu katika Kristo Yesu 
kutokana na ufufuo wake (Rum 6:11). 
“Ni haki ya Mungu iliyo kwa njia ya ima-
ni katika Yesu Kristo kwa wote waaminio” 
(Rum 3:22).

Tunakwenda njia iliyo hai? 
Kuna wakati katika huduma ya Yesu 
ambapo makundi ya watu yalimtelekeza 
na kujitenga naye. Hawakuwa na tu-

Katika ulimwengu wa leo kuna njia nyingi za kutumaini. 
Hutokana na kuwepo kwa dini nyingi, na wingi wa mitaza-
mo na mawazo yanayotofautiana juu ya furaha ya milele 
na Mbinguni. Na kila mtu huamini ya kuwa amesimama 
katika ukweli kuhusu tumaini la furaha ya kudumu.

Wengi wetu wanapenda kuishi katika dunia hii kwa 
muda mrefu iwezekanavyo. Tena wengine wanatamani 
wangeishi milele katika dunia hii.

Mada kuu katika toleo hili la nne la Riziki 2023 ni Yesu 
Kristo ni njia ya uzima. Kuna njia nyingi,  lakini tuna-
kumbushana kuwa kuna njia moja tu ya kumwingiza mtu 
katika furaha ya kweli ya milele. Kuna ukweli mmoja tu 
umfanyao mtu kuwa huru. Kuna namna moja tu ya maisha 
itakayomfikisha mtu katika uzima wa milele. Yesu Kristo, 
Mwana wa Mungu, ndiye Njia hiyo moja. 

Kwa nini tuamini hivyo? Kwa sababu Yesu ndiye Kweli. 
Alikufa kwa ajili ya dhambi zetu. Tena ndiye Uzima. Alifu-
fuka kutoka kwa wafu. Yeye pia ndiye atakayewahukumu 
watu wote siku ya mwisho.

Katika toleo hili utakutana na habari ya mtu mmoja 
ambaye aliamua kupita njia ambayo kwa desturi za kwao 
hakutakiwa kupita. Uamuzi wake wa kufanya hivyo uli-
leta mabadiliko makubwa katika jamii ile. Utapata pia 
mafundisho na shuhuda za kukusogeza karibu na Mungu. 
Kumbuka Yesu alivyotuambia, “Mimi ndimi njia, na kweli, 
na uzima; mtu haji kwa Baba, ila kwa njia ya mimi” (Yn 
14:6). Hivyo tumfuate yeye aliye njia.
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maini tena kwamba atakuwa mwokozi 
yule waliyetazamia kuja kwake. Na Yesu 
akawauliza wale Thenashara (Yn 6:67), 
”Je! Ninyi nanyi mwataka kuondoka?” 
Petro akamjibu Yesu kwa usahihi kabisa, 
“Bwana! Twende kwa nani? Wewe unayo 
maneno ya uzima wa milele. Nasi tume-
sadiki, tena tumejua, ya kuwa wewe ndiwe 
Mtakatifu wa Mungu” (Yn 6:68b-69). Sisi 
nasi tutafute kuwa na imani sawa na Petro 
kwa kutambua kuwa uzima wa milele wa-
patikana kwa Kristo peke yake.

Yesu Kristo ni njia ya uzima wetu. 
Siyo tu alikuja dunia kimwili ili kutuone-
sha njia, hata yeye mwenyewe ndiye njia 
hiyo. Alikuja kutukomboa. Kumfuata hu-
maanisha zaidi ya sisi kutembea alivyo-
tembea. Humaanisha kumtegemea Yesu 
tukiamini “njia ile aliyotuanzia iliyo mpya, 
iliyo hai, ipitayo katika pazia, yaani, mwili 
wake” (Ebr 10:19). Tunaagizwa kufuata 
nyayo zake, na kuishi kama alivyoishi. 
Lakini kwanza na hata mwisho tunaa- 
mbiwa kumtegemea kwamba mwili wake, 
alioutoa kama sadaka kwa ajili ya dhambi 
zetu, ndio njia hiyo mpya inayotufikisha 
kwa Mungu. Na tunaweza kuienda kwa 
ujasiri, mwandishi wa Waraka kwa Wae-
brania anaongeza (Ebr 10:22; 4:14-16). 

Kwenda njia humaanisha kwamba tu-

nasonga mbele. Tunapomfuata Yesu kwa 
imani ni sambamba na kuelekea mahali 
alipotuandalia makao ya kudumu. Kwa 
sababu ya ahadi ya Yesu na jinsi alivyofa-
nya kwa niaba yetu, tunakuwa na uhakika 
kwamba muda wetu hapa duniani utaka-
poisha, tutaenda katika uzima wa milele. 

Uzima wa milele
Yesu anatukumbusha pia kuwa “si kila 
mtu aniambiaye, Bwana, Bwana, atakaye-
ingia katika ufalme wa mbinguni; bali ni 
yeye afanyaye mapenzi ya Baba yangu aliye 
mbinguni” (Mt 7:21).

Kwa hiyo sisi sote tunahimizwa ku-
utafuta uwepo wa Mungu na kuukari-
bisha katika maisha yetu. Nao unadumu 
kuwa pamoja nasi tunapomfuata Yesu 
Kristo. Tumpe nafasi katika nyanja zote za 
maisha yetu, ili kila tulifanyalo tulifanye 
kwa jina la Yesu Kristo. 

Hapo ndipo tutakuwa na mafanikio 
endelevu katika maisha yetu, maana Yesu 
ndiye njia ya kweli ya uzima. Tukitoa ki-
paumbele kwa kujifunza kwake hatuta-
kosa huo uzima ambao ni wa milele, kwa 
sababu ndio huu wa kumjua Mungu wa 
pekee wa kweli na Yesu Kristo aliyetumwa 
naye ili kuturudisha kwa Mungu.
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Teknolojia na familia 
Teknolojia mpya ni kitu kinachoathiri 
maisha yetu ya kifamilia siku hizi. Kwa 
muda wa miaka michache maarifa ya-
meongezeka sana ya kutumia sayansi 
na ufundi katika mitambo na zana za 
viwanda na kilimo, lakini pia jikoni na 
kwa namna zetu za kuwasiliana.

Tumeumbwa wenye ubunifu
Mungu alituumba na hali ya udadisi na 
uvumbuzi wa mambo. Hali hiyo ilikuwa 
itusaidie kwa ajili ya kuilima na kuitunza 
bustani ile walimowekwa wanadamu wa 
kwanza. 

Baada ya mwanadamu kumwasi Mu-
ngu tunaona kwamba watu waliendelea 
kutumia uwezo huo wa kuunda teknolojia 
kwa njia mbili: 

Henoko, kwa mfano, alijenga mji  
mbali na Mungu (Mwa 4:16-17), na 
mnara mrefu katika nchi ya Shinari uli-
jengwa kwa lengo la wajenzi kujifanyia 
jina badala ya kulisifu jina la Bwana 
(Mwa 11:4). 

Kwa upande mwingine, mafundistadi 
waliojenga kwanza hema ya kukutania 
na baadaye hekalu la Yerusalemu wali-
tumia pia teknolojia yote iliyofahamika 
wakati ule ili kumfanyia Mungu nyumba 
iliyopendeza sana, na Mungu aliwabariki 
kwa kuwajalia hekima, maarifa na ujuzi 
mwingi (Kut 31:3-4).

Kwa hiyo fundisho la msingi kuhusu 
teknolojia ni kwamba si suala la teknolojia 
yenyewe, kama ni nzuri au mbaya, bali 
tujipime wenyewe jinsi tunavyoitumia. Je, 
tunaipokea kwa shukrani kwa Muumba 
wetu aliyetuwezesha kuiunda, na ku-
mwomba atusaidie kuitumia kwa ajili ya 
kulisifu jina lake, kuwaleta watu karibu 

na Kristo Yesu na kuboresha maisha yao? 
Nyakati zinabadilika, na hali zina-

badilika, lakini sheria za Mungu zinakaa 
milele. Dunia inabadilika kwa kasi sana, 
lakini Neno la Mungu linadumu milele. 
Mungu atusaidie kulifuata hilo tukiende-
lea kujadiliana jinsi tuwezavyo kutumia 
vema teknolojia mpya katika familia zetu.

Athari za mabadiliko ya 
teknolojia
Teknolojia mpya siku hizi imekuwa na 
faida kubwa sana kwa jamii zetu. Imera-
hisisha mambo mengi. Kwa mfano, tiba 
na njia za kutoa tiba zimeboreshwa sana 
kuliko mwanzo. Kuna teknolojia nyingine 
zinazowezesha ufikishwaji wa taarifa na 
mawasiliano kwa haraka, na kuboresha 
usafiri, usafirishaji na upatikanaji wa 
elimu katika ngazi zote.

Faida moja ingekuwa kwamba tutapata 
muda mwingi kwa kuwa pamoja kama fa-
milia, sivyo? Lakini hali halisi inasemaje? 
Kwa mfano, teknolojia mpya ya mawasi-
liano, je, tunaitumia kwa ajili ya kwenda 
huko na huko ‘tukizungumza’ kwa njia 
ya simu tu badala ya kukaa pamoja na 
kuongea bila zana kutuunganisha? 

Tukumbushane tena, athari hasi nyingi 
hazitokani na mabadiliko ya kiteknolojia, 
bali na sisi wenyewe kushinda kudhibiti 
matumizi yake. Hatua moja katika ku-
faulu ingeweza kupatana kwamba wote 
wanazima simu muda wa kukaa pamoja 
kifamilia. Pengine si rahisi kutulia mara ya 
kwanza, lakini baada ya kuzoea hali hiyo 
kidogo wote watatazamia na kufurahia 
vipindi hivi; na tumshukuru Mungu, du-
nia haitaangamia kwa sababu ya kuzima 
simu.
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Maarifa kupita kiasi
Mhubiri anasema kuwa “aongezaye 
maarifa huongeza masikitiko” na katika 
wingi wa hekima mna wingi wa huzuni 
na kujilisha upepo (Mhu 1:17-18). Je, si 
kupinga kwamba maarifa ni mazuri?

Kuna mambo mawili hapa ya kuzinga-
tia: Kwanza, Mhubiri anazungumzia faida 
ya kazi yote ambayo mtu anaifanya “chini 
ya jua” kana kwamba mambo ya dunia 
hii ni yote (Mhu 1:3). Lakini ni Mungu 
peke yake, Mungu mwenyewe, awezaye 
kutuliza mioyo yetu na kutupa kujisikia 
kuwa na amani na furaha. Hutukumbu-
sha umuhimu wa sala za kifamilia.

Pili, sisi wanadamu tumeumbwa 
tukiwa na mipaka, pia kwa upande wa 
kupokea maarifa na kufaidika nayo. Siku 
hizi intaneti na kipekee mitandao ya ki-
jamii inatupa habari mpya kwa kiasi na 
kasi tusivyoweza kumudu. Urahisi wa 
kuona mambo mengi yanayohusu mai-
sha ya watu wengi duniani umekuwa 
majaribu kwetu kuvuka mipaka yetu 
ya kimwili. Si afya. Kama tukikubali 
kutafuta kujipatia habari mpya zote zi-
nazorushwa kwa njia yoyote, tutakuta 
kwamba tunaongezewa masikitiko na 
hata kuchanganyikiwa. 

Thamani ya wakati
Katika Mhu 3:1-8 Mhubiri anaonye-
sha umuhimu wa wakati. Kila jambo 
limewekwa na Mungu katika mpango 
wa wakati. 

Hatua ndogo katika kudhibiti 
kuongezeka kwa uwezo wa kuona na 
kusikia kwingi, kwa mfano kwenye 
mitandao ya kijamii, ni kujipatia muda 
fulani tu kila siku kwa ajili ya kuwa ‘on-
line’. Sasa huenda utajikuta kwamba leo 

hii muda wako umekwisha na unaweka 
simu pembeni, lakini hujui jinsi ya ku-
fanya ila kushika tena simu na kuiwasha, 
maana unajisikia ni ‘boring’ kukaa hivihi-
vi tu, basi ujue kwamba mapumziko haya 
ni baraka kwa akili yako. Mapumziko ni 
ya lazima, kwa sababu bila hayo akili yako 
itakosa muda muhimu kwa ajili ya ku-
panga kumbukumbu ya habari zile nyingi 
ulizopokea tayari.

Kupoa kwa upendo
Paulo anaonya kwamba “siku za mwisho 
kutakuwako nyakati za hatari” (2 Tim 
3:1). Tuko Wakristo wengi tunaojisikia 
kuishi katika wakati wa aina hiyo, na tu-
nalaumu utandawazi na teknolojia kwa 
sababu ya upendo kupoa na amani ku-
toweka.

Lakini watu wakijisikia wapweke, si 
kwa sababu teknolojia imeondoa ukaribu 
wa jamii. Kwa kweli, imeongeza ukaribu. 
Ila sisi tumeitumia vibaya kwa ajili ya ku-
jipenda wenyewe kuliko kupendana sisi 
kwa sisi, tena tumekuwa wapendao anasa 
ile inayopatikana kwa njia ya teknolojia 
mpya kuliko kumpenda Mungu.

Fikiri kidogo jinsi unavyoweza ku-
tumia simu yako kwa kumtia moyo mtu 
unayejua anaweza kujisikia mpweke, 
kisha itumie hivyo badala ya kuangalia 
YouTube.

Pengine unajaribiwa kutazama picha 
na video za uchi kwenye intaneti. Uwe na 
Biblia kwenye simu yako, na kila unapo-
jaribiwa, badala ya kwenda mtandaoni, 
tafuta kufungua Biblia hiyo ukimwomba 
Mungu akufumbue macho yako uya-
tazame maajabu yatokayo katika neno 
lake.

Je, unakumbuka jinsi tulivyotumi-
ana kadi za salamu za Krismasi na kwe-
nda kutembeleana? Badala ya kulaumu 
teknolojia, tumia jinsi teknolojia ilivyo-
boresha usafiri ili uende kumwona mmoja 
ambaye unajua utamfurahisha sana uki-
tokea kwake.

Si ajabu kuna familia zimetembeleana, 
lakini wanapokaa pamoja kila mmoja 
yuko kwenye simu akichati. Kama ni pi-
cha ya familia yako, uwe wa kwanza ku-
pendekeza kwamba mtaimba pamoja, ku-
fanya mchezo na kuwa na matembezi ya 
pamoja. Uwezekano upo kwamba badala 
ya kupoa, hata upendo utahuishwa kwa 
njia hizo! 

Kufundishana
Pengine tunaona tuna hali ngumu kama 
wazazi kwa sababu ya kububujika kwa 
teknolojia mpya kila wakati. Lakini tu-
kumbuke kwamba watakaoishi nayo ni 
watoto wetu hasa. Ni muhimu teknolojia 
hiyo itakuwa msaada kwao na si uangami-
vu. 

Hata kama tunaona tunakosa ujuzi 
wa kutosha, ni muhimu sisi wazazi tu-
fungue milango ya maongezi na kuongea 
na watoto wetu. Hata kama tumeshindwa 
kuwashauri kamili, tunaweza kukaa nao 
tukiangalia kwa pamoja mambo hayo 
mapya, kuongea nao juu ya maoni yao 
na ya kwetu, na kuwauliza jinsi wanavyo-
jisikia na kufikiri. Kwa pamoja, na chini 
ya maombi juu ya uongozi na ulinzi wa 
Mungu, inawezekana kusonga mbele.

Kutiwa nguvu mpya
Ni wazi kuwa katika ulimwengu wa leo 
suala la matumizi ya teknolojia haliepuki-
ki. Tukifikiri hatuhusiki tunajidanganya 

wenyewe. Dunia ya leo inaendeshwa na 
utandawazi karibu kwenye kila eneo. 

Lakini samaki wanaoelea na mkondo 
wa maji ndio wale tu waliokufa. Tunapo-
choka kwa sababu ya mawimbi ya mambo 
mapya kutufurika kila wakati, Mungu 
anatutia nguvu mpya kwa njia ya neno 
lake. Mwimba zaburi anasema neno la 
Mungu ni taa (Zab 119:105). 

Maana yake hasa ni kwamba kila waka-
ti linatuonesha hatua inayofuata kwenye 
njia ya kweli. Kama tukiliweka neno la 
Mungu moyoni mwetu na kulifuata kwa 
vitendo, inawezekana kuishi maisha na 
Mungu yaliyo safi (Zab 119:9-11).

Tunaposhindwa kujua jinsi ya kulinda 
familia yetu dhidi ya athari zilizopo kwa 
sababu ya watu kutumia vibaya fursa 
zilizoletwa na teknolojia mpya, Mungu 
anatukaribisha kwake, akisema tusiji-
sumbue kwa neno lo lote; bali katika kila 
neno kwa kusali na kuomba, pamoja na 
kushukuru, tumjulishe haja zetu.  

Mungu haahidi kwamba changamoto 
na matatizo yote yatatoweka papo hapo, 
bali anasema kwamba amani yake, ipitayo 
akili zote, itatuhifadhi mioyo yetu na nia 
zetu katika Kristo Yesu (Flp 4:6-7).

Basi, tumia nia yako hiyo kwa ajili ya 
kupanga kufanya mambo unayoona yata-
faa familia yako na kuiletea baraka. Siyo 
tu kwamba muda wako kwa kuangalia 
mambo yote unayoona ni athari mbaya 
ya teknolojia unapungua unaposhughuli-
sha mwili wako na akili yako kwa kutenda 
mema, Zawadi ya ziada itakuwa kwamba 
utafurahisha familia yako na kumvuta kila 
mmoja kufanya vivyo hivyo. Hata furaha 
yako mwenyewe itaongezeka.

Agape T. Mnzava na Philip Bach-Svendsen
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Mwanamke Msamaria: Yesu ndiye njia ya uzima

Baada ya Samaria kuangukia katika miko-
no ya mfalme wa Ashuru, mfalme huyo 
alileta watu wa mataifa na kuwamilikisha 
miji ya Samaria. Kwa sababu watu hawa 
hawakumcha Bwana, alipeleka simba kati 
yao. Basi, waliomba na kupewa kuhani 
Mwisraeli ili awafundishe imani ya Israeli, 
lakini matokeo yake haya-
kuwa mazuri. Si utaifa tu 
uliochafuka lakini hata 
dini ya kweli (soma zaidi 
katika 2 Fal 17:24-41). 

Kwa sababu hii Waya-
hudi wengine, hasa wa 
Yuda, waliwadharau 
Wasamaria, kwani li-
cha ya kutokuwa Wayahudi kamili, ha-
wakufuata dini ya Kiyahudi kikamilifu. 
Wakihisi kudharauliwa, Wasamaria nao 
walipuuza mji wa Yerusalemu kama ki-
tovu cha ibada za Wayahudi, na badala 
yake wakaufanya mlima Gerizimu kuwa 
mahali pao pa kuabudia (Yn 4:20). 

Wayahudi walifanya kila juhudi ku-
tochangamana na Wasamaria. Hata wengi 
wao wasingepitia nchi ya Wasamaria kwa 
kuogopa kunajisika. Lakini siku moja 
Yesu alipotoka Yuda kuelekea Galilaya, 
aliamua kupitia Samaria, na huko akaku-
tana na mwanamke Msamaria kisimani 
kwa Sikari (Yn 4:3-6).

Mwanamke wa aina gani?
Kuna habari inayodokeza kwamba pe-
ngine mwanamke huyu aliishi maisha 
ya ukahaba na kudharauliwa (4:17). Pe-
ngine hiyo ni sababu iliyomfanya kwenda 
kisimani kuteka maji pekee yake, saa sita 

mchana, kinyume na desturi ya wanawake 
kwenda kisimani asubuhi au jioni. 

Myahudi wa kawaida asingeongea na 
mwanamke kama huyu (4:9). Lakini Yesu 
aliongea naye!

Mwanamke Msamaria alifahamu 
mengi kuhusu ibada. Hata inaweze-

kana kwamba aliabudu. 
Lakini pamoja na hayo 
aliishi maisha ya dhambi. 
Inawezekana aliridhika 
kwamba njia iwe ile ina-
yopitia Yerusalemu au hii 
ya Wasamaria iliyopitia 
kwenye mlima Gerizimu, 
barabara zote za ibada 

zingeweza kumfikisha mtu kwa Mungu 
(4:20). Maana ya imani hiyo ni kwamba 
dini zote ni sawa, na mwisho wa zote ni 
wokovu.

Katika mazungumzo yao, Yesu alimsa-
idia mwanamke huyu kutambua kwamba 
Mungu hawatafuti wanaoabudu mahali 
fulani (k.m. Yerusalemu au Gerizimu), 
bali ataka sisi sote tumwabudu katika roho 
na kweli (4:23). 

Yesu ni nani?
Hii inamaanisha nini? Ina maana kwa-
mba dini ni mpango wa mwanadamu 
kumtafuta Mungu, lakini wokovu uletao 
ondoleo la dhambi na uzima ni mpango 
na kazi ya Mungu katika kumtafuta mwa-
nadamu. 

Haikutosha kwa mwanamke huyu 
kufahamu kuwa Masihi alikuwa yuaja na 
kuwafunulia njia ya wokovu (4:25). Wala 
hakuwa na haja ya kuendelea kumsubiri, 

kwani mbele yake tayari Masihi alisimama 
akiwa na kipawa cha maji yanayomaliza 
kiu ile inayotokana na dhambi na kuleta 
uzima wa milele (4:13, 26). 

Ili kupokea msamaha wa dhambi na 
uzima wa milele, mwanamke Msamaria 
alihitaji kujitambua kuwa mwenye dha- 
mbi. Alikuwa ameishi na waume wa-
tano, na wa sita aliyekuwa naye hakuwa 
mumewe wa ndoa (4:17-18). Baada 
ya kufunuliwa hali yake ya dhambi na 
kutiwa tumaini kwamba amekutana na 
Kristo awezaye kumwokoa kutoka katika 
hali hiyo, mwanamke Msamaria aliuacha 
mtungi wake na kukimbia hadi kijijini a-
kisema, “Njooni, mtazame mtu aliyenia-
mbia mambo yote niliyoyatenda. Je! Hai-
mkini huyu kuwa ndiye Kristo?” (4:29) 

Mwanzo wa mazungumzo yao, mwa-
namke Msamaria alikuwa amemtambua 
Yesu kuwa Myahudi tu. Baadaye alita-
mbua kuwa aliyeongea naye alikuwa 
nabii. Kisha alimtambua kuwa Masihi 
na Kristo. Na haikuchukua muda yeye 
kutambua vilevile kwamba huyo Mya-
hudi, huyo nabii, huyo Kristo, ndiye pia 
“Mwokozi wa ulimwengu” (4:42).

Alipofika kijijini na kueleza alivyoa-
ngaziwa dhambi zake na Yesu, Wasama-
ria wengi walitamani kusikia ujumbe wa 
Yesu, wakamsihi akae nao. Naye akakaa 
kwao kwa siku mbili (4:40). Na baada 
ya siku hizi mbili, Wasamaria wengi 
walimwamini Yesu. Siyo tu kwa sababu 
ya ushuhuda wa mwanamke Msamaria, 
lakini hasa kwa sababu wao wenyewe 
walithibitisha kwa hakika kwamba, huyu 
aliyeongea nao ndiye Kristo na Masihi wa 
Mungu, Mwokozi wa ulimwengu na njia 
pekee ya wokovu.

Njia pekee ya uzima
Sawa na nyakati za mwanamke Msamaria, 
leo kuna dini nyingi sana, na kila mfuasi 
anafuata dini yake akiamini ndiyo njia sa-
hihi. Husema, “Wewe una dini na mimi 
nina dini; fuata dini yako, nami nitafuata 
dini yangu, tukutane mbinguni.” 

Inawezekana ndivyo alivyoamini 
mwanamke Msamaria. Ila wakati imani 
zilizobuniwa na wanadamu ni nyingi, 
Mungu wa Biblia ameidhinisha moja tu. 
Huu ndio mpango wake mwenyewe. Vi-
levile, ingawa wanadamu wamebuni njia 
nyingi za kutafutia msamaha wa maovu 
yao, kuna moja tu ya kuosha dhambi 
zetu. Ndiyo hiyo aliyoitoa Mungu. Ina-
maliza tatizo la dhambi zetu na kutupa-
tanisha naye. 

Yesu Kristo peke yake ndiye aliyetoka 
mbinguni. Anaitwa Masihi, Kristo wa 
Mungu, Mwana wa Mungu na Mwokozi 
wa ulimwengu (Lk 1:32, 2:11; Yn 3:16). 
Yesu Kristo ndiye, yeye peke yake, mpa-
tanishi mkamilifu aliyetosha kutoa dhabi-
hu ya kukubalika mbele za Mungu (Ebr 
7:25-28). Yesu Kristo ndiye, yeye peke 
yake, dhabihu inayotosha kufidia dhambi 
zetu (Ebr 10:4, 10; Mk 10:45; Yn 1:29). 

Hivyo Yesu Kristo siye moja wapo ya 
majina, au moja wapo ya dhabihu, au 
moja wapo ya njia. Mungu amemwa-
dhimisha na kumfanya jina la pekee litu-
pasalo sisi kuokolewa kwalo (Mdo 4:12). 
Amemfanya kuwa dhabihu pekee ito- 
shayo kutupatanisha na Mungu, na njia 
pekee ya wokovu na uzima wetu (Yn 
14:6).

Mch. Gideon Mumo

Njoni, mtazame mtu  
aliyeniambia mambo  

yote niliyoyatenda.  
Je! Haimkini huyu kuwa 
ndiye Kristo? (Yn 4:29)



1110

RIZIKI TOLEO 4, 2023 RIZIKI TOLEO 4, 2023                         USHUHUDA USHUHUDA

Kwa muda wa miaka kadhaa nimekuwa 
mtu wa kutangatanga. Kiimani mimi ni-
mekulia kwenye kanisa la Kilutheri. Wa-
zazi wangu walinilea katika misingi mizuri 
ya kumpenda Mungu na kulipenda kani-
sa. Nilibatizwa nikiwa mdogo, nikapata 
kipaimara na kuendelea kuwa Mlutheri. 

Baada ya kumaliza shule kidato cha 
sita nilienda chuo. Katika mwaka wangu 
wa kwanza bado nilienda ibadani kama 
kawaida. Lakini baadaye nilianza kuona 
kwamba ibada ya Kilutheri hazina zile 
amsha amsha kwangu kama kwa we-
ngine. Kwa hiyo nilianza tabia ya kwenda 
Lutherani ibada ya kwanza, yaani ya saa 
moja, na mara tu baada ya mahubiri na 
kutoa sadaka nilitoka ibadani na kwenda 
kwingine ambako niliamini kulikuwa na 
amsha amsha za kutosha. Hali hii iliende-
lea kwa muda mrefu. 

Kwa nini sikuacha kwenda Lutherani 
moja kwa moja? Kwa sababu niliamini 
kuwa wana utaratibu mzuri wa kutoa hu-
duma pindi unapofikwa na tatizo kama 
kubatiza, misiba n.k. Kwa hiyo huku 
nilikuwa naenda ili nitambulike kuwa 
ni msharika aliyeandikishwa, lakini kiu-
halisia sikuwa msharika bali mpitaji tu 
ambaye alikuwa anatengeneza mazingira 
ili apate huduma bila shida kama akitaka 
kubatiza mtoto, kufunga ndoa au hudu-
ma nyinginezo za kichungaji. 

Huko nilikokuwa naenda nilikutana 
na nabii mmoja ambaye alikuwa amea-
nzisha huduma yake mwenyewe. Mwa-
nzoni niliona niko salama. Kwa kuwa hali 
yangu ya kiuchumi ilikuwa nzuri, nilipata 
nafasi ya kuwa karibu na nabii wa kanisa 
lile. Hata hivyo nilijitahidi sana asijue 

kwamba huwa naanzia ibada Lutherani, 
kisha naenda kwake. 

Baada ya kusali kule kwa miaka miwili 
na nusu, siku moja nabii aliniita ofisini 
kwake na kuniambia ana mazungumzo 
nami. Nilitii na kwenda ofisini kwake. 
Katika mazungumzo yake aliniambia ma-
neno ambayo yalinishtua na kuniogope-
sha sana. Aliniambia ameona nyota yangu 
inang’aa sana, lakini mume niliyekuwa 
naye siye mtu sahihi kwangu. Alieleza 
kuwa mume wangu alikuwa anazuia ma-
fanikio yangu kwa sababu nyota yangu 
na nyota yake haziendani. Nilishtuka na 
kumwuliza nabii, Napaswa kufanya nini 
sasa? Naye alijibu kuwa sitafanikiwa kama 
nitaendelea kukaa na mume wangu amba-
ye nyota yake na yangu haziendani.

Kwa kweli sijui nini kilitokea, lakini 
nilijikuta ghafla nimeingiwa na hasira ya 
kumchukia mume wangu ambaye tume-
funga naye ndoa na tumebarikiwa kuwa 
na watoto watatu. Na kwa kuwa mimi 
nilikuwa na kazi nzuri yenye mshahara 
mkubwa kuliko mume wangu, niliona 
naweza kufanya maamuzi yoyote na yeye 
asifanye lolote.

Katika mazungumzo yetu na nabii 
aliniambia wazi kwamba niachane na 
huyo mwanaume, kwani Mungu ameni-
andalia mume mwingine ambaye nyota 
zetu zinaendana. Kweli, baada ya miezi 
mitatu niliachana na mume wangu, na 
nabii alinitafutia nyumba eneo jirani na 
kanisa liliko. Wakati huu hata kule Luthe-
rani nilikuwa nimeshaacha kwenda. 

Nakumbuka siku moja nabii alinia-
mbia atanifanyia maombi ya ukombozi. 
Maombi haya aliniambia yatafanyika 

Nimerudi na makovu, tena mtupu baada ya mfungo wa siku saba. Siku ya 
maombi ilipowadia nilienda kwa nabii 
huyu, na ilikuwa ni majira ya saa tatu 
usiku. Nilipofika pale nabii aliniambia 
maombi yale yatahusisha kupakwa mafuta 
mwili mzima. Wakati huo tulikuwa wawi-
li tu ofisini kwake. Kwa kuwa niliamini ni 
mtumishi wa Mungu sikuwa na wasiwasi. 

Mle ofisini kwake alikuwa na taulo 
jeupe akaniambia nivue nguo zote niji-
funge taulo. Baadaye alichukua mafuta na 
kuanza kunipaka huku akinena. Huduma 
ile ya kupakwa mafuta iliendelea kwa 
muda na baada ya hapo sikumbuki nini 
kiliendelea. Ninachokumbuka ni kimoja 
tu, kwamba niliporudi kwenye ufahamu 
wangu wa kawaida nilikuwa ninafanya 
ngono na nabii. Kuanzia hapo niliende-
lea kulala na huyu nabii kama mume na 
mke. Sikukumbuka tena mume wangu, 
na mbaya zaidi, hata watoto wangu nili-
wasahau kabisa. Katika hayo yote hakuwa 
na mtu mwingine aliyekuwa anajua kina-
choendelea isipokuwa mimi na nabii tu.

Baada ya mwaka mmoja wa mahusiano 
na huyu nabii, siku moja aliniambia ana-
taka kuombea fedha zangu ili ziongeze-
ke. Kwa hiyo nilienda benki kutoa fedha 
zangu zote zaidi ya milioni thelathini 
na tano na kumpatia nabii ili aziombee, 
kisha nianze biashara ya kuuza vitenge. 
Nafikiri kati ya makosa ambayo niliwahi 
kufanya maishani hili ni mojawapo. Yule 
nabii aliniambia kuwa baada ya siku 40 
fedha zitakuwa zimebarikiwa, na akifanya 
biashara zitaongezeka. 

Siku hiyo pia alinipaka mafuta, kisha 
nikalala naye kama kawaida, kisha aka-
niaga kuwa atasafiri safari ya siku 40 kwa 
ajili ya kutafuta faragha na Mungu, kisha 
baada ya siku hizo atarudi. Sikuwa na 
wasiwasi wowote, maana kwanza nili-

mwamini kama mtumishi wa Mungu, na 
pili kama mtu wangu wa karibu.

Niliendelea kukaa na kusubiri kwa 
amani kuwa mtumishi wa Mungu ataru-
di na fedha zangu zikiwa zimebarikiwa 
na kuongezeka. Lakini cha kusikitisha, 
hajawahi kurudi hadi leo hii, na ume-
kwenda muda wa zaidi ya mwaka na 
nusu. Nilijaribu kufuatilia pale kanisani, 
kumbe sikuwa peke yangu niliyeambiwa 
hivyo na nabii, hata tulikuwa wengi a-
mbao tumetapeliwa. Kumbe yule bwana 
hakuwa nabii, bali alikuwa tapeli ambaye 
alitumia dini kututapeli. Na alipotimiza 
lengo lake akarudi kwao Nigeria. Kwa sasa 
hakuna tena kanisa pale wala ibada.

Kwa kweli nimedanganywa nikada-
nganyika. Kuna wakati ambao Mungu 
anaweza kutufundisha kupitia njia ngumu 
sana. Baada ya haya yote niliamua kurudi 
nyumbani kwenye dhehebu langu mama. 
Nilipofika huko nilimwambia mchunga-
ji wangu yote, nikatubu na kurudi kwa 
Yesu. Kweli nimerudi, lakini nimerudi na 
makovu, tena kama mtu mtupu.

Najuta nilivyopoteza muda, utu wa-
ngu na hata fedha zangu kwa ulaghai wa 
kidini. Nimejifunza kuwa nyakati hizi 
ni mbaya. Afadhali kubaki uliko badala 
ya kutangatanga, maana matokeo yake 
kwangu ni kwamba nimekosa vyote. 
Yaani, nimekosa mume, watoto na nime-
poteza takribani kila nilichokuwa nacho. 

Kwa sasa nimebaki na mshahara tu bila 
akiba yoyote lakini moyoni nina amani ya 
Kristo kwa maana nina uhakika nimetubu 
na nimesamehewa. Na nimeona Mungu 
akinibariki kwa hiki kidogo ninachopata 
sasa.

Mwenye ushuhuda huu anataka jina lake lisi-
tajwe, lakini anafahamika na kamati ya Riziki
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Kipindi cha majilio kinatupa sisi kama 
kanisa nafasi ya kuamsha hamu ya ku-
mngojea Bwana wetu Yesu Kristo. Hiki ni 
kipindi cha upendo, matumaini, furaha 
na amani inayobubujika kutoka kwa Kri-
sto Yesu kwa kanisa lake. Tunapata nafa-
si ya kuomba, kuimba nyimbo nzuri, 
na kufanya ibada mbali- 
mbali zinazohuisha ile 
hamu ya kumwona 
Bwana. 

Wimbo unao-
tusaidia kufanya 
hivyo ni namba 
10 katika kita-
bu cha Tu-

mwabudu Mu- 
ngu Wetu. Una-
itwa Bwana 
Anakuja na 
kuimbwa sana 
wakati huu wa majilio.

Kanisa linapaswa kuwa tayari wakati 
wowote kumpokea Kristo, hivyo maa-
ndalizi lazima yafanyike ili anapokuja 
tuweze kumlaki. Wakristo tujifunze ku-
fuata mfano wa wale wanawali wenye 
hekima waliojaza vyombo vyao mafuta 
wakimgoja Bwana Harusi na hivyo kue-
puka kufanya kosa lile walilofanya wale 
wanawali wajinga waliokuta kwamba taa 
zao zimezimika. Soma Mt 25:1-13. 

Wimbo huu Bwana Anakuja unatu-
alika sote kumpokea Bwana kwa furaha, 
ukitukumbusha ni nani huyo tunaye-
mpokea, na ni nini alichobeba kwa ajili 

yetu: Bwana anakuja twendeni kumlaki, 
Bwana Mungu wa majeshi. Iwasheni mioyo 
tukampokee, huyu Mwenye utukufu.

Bwana huyu Mwe-
nye utukufu ndiye 

mfalme, ambaye 
akija kwetu, 
anatupa mahi-
taji yetu. Ana-
tulisha kimwili 
na kiroho. 

Haja yetu 
kuu ni nini 

hasa? Katika 
fungu la pili tu-

naimba, Wewe ndi-
we Mfalme, Mfalme 

wa mbinguni, utulishe 
wenye njaa. Wewe ndiwe 

mwanga, sisi tu vipofu, tu-
fanye tuone tena. Wimbo una-
tukumbusha Biblia inavyo-
sema katika Zab 119:105, 
“Neno lako ni taa ya miguu 
yangu, Na mwanga wa njia 

yangu”. 
Yesu anapokuja ndani yetu, anatupa 

mwanga wa kutuongoza siku zote katika 
maisha yetu. Katika dunia hii iliyojaa 
mambo maovu na nguvu za giza zinazo-
tafuta kuwaangamiza watu, kukaa katika 
mwanga wa Yesu ndiyo siri ya ushindi na 
wokovu kwetu.

Ubeti wa tatu unatukumbusha Yesu 
anavyojitambulisha katika Yn 14:6, Mimi 
ndimi njia, na kweli, na uzima; mtu haji 
kwa Baba, ila kwa njia ya mimi. Tuna-
mtukuza Yesu katika wimbo huu kama 
njia tukimpa ahadi ya kumfuata ili tusi-
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Bwana Anakuja 
potee bali atupeleke kwa Baba yetu Mbi-
nguni: Wewe ndiwe njia, tutakufuata, 
turudi kwa Baba yetu. Wewe ndiwe kweli, 
utuangazie, tusije tukapotea. Wakristo 
tupo safarini kwenda Mbinguni kwa 
Mungu, hivyo ni muhimu kukaa katika 
njia ili tusipotee. Njia hiyo ni Yesu.

Ubeti wa nne unajenga katika habari 
njema ya Yesu kuwa mkombozi wa uli-
mwengu. Kuja kwake kwetu kunatupa 
matunda ya ukombozi, ambayo ni pamo-
ja na kutoka katika utumwa na vifungo 
vya shetani. Yesu ni mbarikiwa, na hivyo 
anatubariki sisi. Baraka kubwa kuliko 
zote ni kwamba tunaweza kufurahia kuwa 
pamoja naye kwa kuwa tumekombolewa: 
Hosana, Hosana, huyo mbarikiwa, anakuja 

kwetu sisi. Aja kutulisha na kutugawia ma-
tunda ya ukombozi. Karibu, Bwana, njoo. 
Shinda pamoja nasi.

Kiitikio hiki, Karibu Bwana, njoo. 
Shinda pamoja nasi, kinatukumbusha 
kumkaribisha huyo Mfalme anayekuja 
kwetu ili akae nasi muda wote. Kumpokea 
ni pamoja na wajibu wa kuzungumza 
naye, na kumsikiliza anayotufundisha. 
Lakini kwanza na hata mwisho ni kukaa 
katika ushindi wake. 

Huu wimbo mzuri sana umetungwa 
na Moses O. M. Mdegella. Tuuimbe kwa 
furaha wakati wote tukitafakari ujumbe 
wake, ili huu utusaidie kujiweka tayari 
kila wakati kumpokea Bwana.

1. Bwana anakuja 
twendeni kumlaki, 
Bwana Mungu wa majeshi.
Iwasheni mioyo 
tukampokee, 
huyu Mwenye utukufu.

/: Karibu Bwana, njoo :/ 
Shinda pamoja nasi.

2. Wewe ndiwe Mfalme, 
Mfalme wa Mbinguni, 
utulishe wenye njaa.
Wewe ndiwe mwanga, 
sisi tu vipofu, 
tufanye tuone tena.

 3. Wewe ndiwe njia, 
tutakufuata, 
turudi kwa Baba yetu.
Wewe ndiwe kweli, 
utuangazie, 
tusije tukapotea.
 

4. Hosana, Hosana,
huyo mbarikiwa,
anakuja kwetu sisi.
Aja kutulisha 
na kutugawia
matunda ya ukombozi.

BWANA  ANAKUJA

Cathbert Msemo
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Sisi sote tunapanga malengo mengi ya 
maisha, na tukiri tu kwamba kweli tu-
nasumbuka na utekelezaji wake. Lakini 
tunajifunza nini kwa kusumbukia maisha? 

Yesu katika mafundisho yake kwa 
wafuasi wake aliwaambia kwamba ka-
mwe wasiwasi hauwezi kuzaa matunda 
mazuri. Kuwa na wasiwasi katika maisha 
hakujawahi kuwa na tija. Hata hutuzuia 
kutimiza makusudi ya ufalme wa mbi-
nguni ambao ametuitia. 

”Hakuna mtu awezaye kutumikia 
mabwana wawili ... Kwa sababu hiyo 
nawaambieni, Msisumbukie maisha yenu, 
mle nini au mnywe nini; wala miili yenu, 
mvae nini. Maisha je! Si zaidi ya chakula, 
na mwili zaidi ya mavazi?” (Mt 6:25) 

Je, Yesu hataki tuwe na malengo katika 
maisha, wala kujali tunakula na kunywa 
nini? Anamaanisha nini anaposema msi-
sumbukie maisha? Jibu lake liko wazi, 
“Utafuteni kwanza ufalme wake [Mungu], 
na haki yake; na hayo yote mtazidishiwa” 
(Mt 6:33). Tutafakari maana yake.

Tutafuteje vilivyo vya Mungu?
Jambo la kwanza ili tuweze kuutafuta 
ufalme wa Mungu ni kumjua Mfalme. 
Ufalme wa Mungu ulikuja kupitia Yesu. 
Lazima tumfahamu Yeye kwanza, na haki 
yake, maana Yesu ndiye mfalme anayeta-
jwa.  

Kuutafuta kwanza ufalme wa Mungu, 
maana yake ni kuwa na Yesu kama mta-
wala na kiongozi wa maisha yetu. Kwanza 
na hata mwisho hii ni sawa na kutafuta 
uhusiano naye, na kujiweka wazi kwake. 
Inajumuisha kujitiisha katika mamlaka 
yake, kuishi kulingana na mafundisho 

yake, na pamoja na wote waaminio ku-
tanguliza utawala wa Mungu kwa ku-
tumikia kuenea kwa ufalme wake hapa 
duniani.

Je, tunamtanguliza Mungu katika mai-
sha na mipango yetu? Kuna watu wengi 
wanaomwendea Mungu ili kupata faraja, 
nguvu, au mahitaji mengineyo, lakini 
hiyo siyo kufanya kama Yesu anavyosema. 

Mungu anataka yeye mwenyewe awe 
na nafasi ya kwanza, kabla ya malengo 
mengine yote. Yeye awe ni wa kwanza, 
tena awe yote katika yote. Katika Kut 
20:3 aliweka jambo hili wazi akiwaambia 
wana wa Israeli kuwa wasiwe na miungu 
mingine ila Yeye. Awe ndiye Mungu pe-
kee maishani mwetu (Kut 20:3). 

Tunamtanguliza Mungu pale tuna-
pomtegemea yeye kuliko sisi wenyewe, au 
mtu mwingine au kitu kingine chochote. 
Bila shaka ni pamoja na kumwabudu 
Mungu, kumsifu, kumshukuru na kutu-
mikia mapenzi na mipango yake. 

Usipange peke yako
Hatuwezi kutenga chochote katika maisha 
yetu Mungu asikitawale, maana anatumia 
hali zetu zote ili kutimiza makusudi yake, 
na anataka tumwamini na kuungana naye 
katika hilo. 

Je, Yesu ana nafasi gani wakati wewe 
unapanga malengo na mipango yako? 

Kumbuka alisema, “Utafuteni kwanza 
ufalme wake” Mungu. Malengo yasiyo na 
msingi wa Mungu hayana mafanikio ya 
kudumu. Mtu anayetafuta kweli ufalme 
wa mbinguni, hawezi kupanga akiwa 
peke yake. Lazima Yesu awepo kama wa 
kwanza na mwenye uamuzi. 

Tuko wengi tulio na malengo na mi-
pango mingi katika maisha yetu. Mwaka 
baada ya mwaka tunaweka hayo malengo. 
Shida ni kwamba mara nyingi tunaanza 
na mawazo yetu, kisha tunamshirikisha 
Mungu ili ayafanikishe. Au tunakwenda 
kwa Mungu baada ya kushindwa sisi we-
nyewe kufikia malengo tuliyojiwekea, 
tukifanya maombi na dua za kulalamika 
kwa nini Mungu hajatufanikisha. 

Kumbuka siku zote Mungu ana mpa-
ngo kamili wa maisha yako. Yeye anase-
ma anajua mpango anaotuwazia, tena ni 
mpango mzuri na wa amani, ili atupe 
matumaini katika nyakati zetu za mwisho 
(Yer 29:11). Kwa hiyo sisi kupanga we-
nyewe mipango nje ya mpango huo wa 
Mungu ni kupoteza mwelekeo wa kule 
Mungu alikotupangia kufika. 

Kama yeye ana mpango huo na maisha 
yetu, ni kwa nini basi tusumbuke na ku-
fadhaika kwa ajili ya vitu vingi?

Malengo yasikinzane na mpango 
wa Mungu
Hakuna anayejua mipango yote ya Mu-
ngu kwa maisha yake, lakini lengo lake 
kuu ni wazi: Ni kukusogeza karibu na 
Yesu, Mfalme wa ufalme wa mbinguni. 
Hivyo tuna uhakika juu ya mwelekeo ka-
tika mipango yake yote.

Kwa mfano, una malengo gani katika 
kulinda afya yako ya kiroho? Kama uki-
tafuta kwanza ufalme wa Mungu, jibu la 
swali hili linatarajiwa kuwa pamoja na 
ratiba nzuri ya kusoma Biblia, binafsi na 
kifamilia, na kawaida ya kukusanyika na 
waamini wengine katika ibada na miku-
sanyiko ya kiroho, maana ni kupitia njia 
hizo tuko pamoja na Mungu, na yeye 
anatuongoza.

Pili, utakuwa na malengo gani katika 
kuutunza mwili wako? Yesu anaposema 
tusisumbuke kuhusu kula na kunywa, 
maana yake siyo kutokujali mahitaji ya 
mwili. Kama ukitafuta kwanza ufalme 
wa Mungu, utakuwa mwangalifu kwenye 
vyakula unavyokula na vinywaji unavyo-
kunywa. Pia utakuwa na nidhamu katika 
kufanya mazoezi ya mwili pamoja na ku-
hakikisha unakuwa na muda mzuri wa 
kulala. 

Wengi wetu hatuna nidhamu ya kutu-
nza miili yetu. Tunakunywa maji tukisikia 
kiu, hatunywi kama hitaji muhimu la 
mwili. Hatufanyi mazoezi, na tunalala 
kwa kuchelewa mno. Lakini usipotunza 
afya ya mwili wako, kuna uwezekano 
mkubwa wa kupata magonjwa mbali-
mbali na hivyo kushindwa kuyatimiza 
hata hayo mengine yanayohusiana na 
mipango ya Mungu kwa maisha yako 
hapa duniani.

Malengo ya familia yako
Tuko wengi tulio na malengo makubwa 
ya kutafuta kufanikiwa. Kwa hiyo tume-
jipanga kufanya kazi kwa bidii ili kwa 
njia zozote zile kuhakikisha mambo yetu 
yanafanikiwa. Lakini katika bidii yetu 
mara nyingi kuna lengo moja muhimu 
tunalotaka kulisahau: Unapanga malengo 
gani kuhakikisha familia yako inakuwa fa-
milia bora? 

Kuna tofauti kubwa kati ya kuwa na 
familia tajiri na familia bora. Unaweza 
ukawa na familia tajiri, lakini siyo bora. 
Ukilizingatia hili utawekeza sana katika 
kuwa karibu na familia yako. Utahakiki-
sha watoto wako wanapata mahitaji yao 
muhimu ya kiroho, kimwili na kijamii.  

Anza yote na Bwana



RIZIKI TOLEO 4, 2023

SOMA BIBLIA
0759 544 917
S.L.P. 2696, Arusha
editor.somabiblia@gmail.com
www.somabiblia.or.tz

Soma RIZIKI  “online” 
www.issuu.com/riziki

Familia bora yenye malezi mazuri 
inatambua kuna majira na nyakati ka-
tika maisha. Inajua kuwa na kitu, na pia 
kupungukiwa nacho. Inajua kushiba, na 
inajua kuwa na njaa. Katika familia ya 
namna hii ni rahisi kukaa chini na ku-
panga malengo ya baadaye ya maisha ya 
kila mmoja. Familia ya namna hii inajua 
wapi pa kuweka vipaumbele hata katika 
matumizi yake.

Weka malengo ya kuwekeza
Wengi tunafanya kazi kwa bidii, iwe ni 
maofisini, mashambani, kwenye biashara 
n.k, lakini hatuna nidhamu ya kuwekeza. 
Tunakula kila kitu tunachopata kana 
kwamba tutanyakuliwa kesho. Hii si 
maana ya neno la Yesu akisema, “Msisu-
mbukie ya kesho” (Mt 6:34), maana ana-
chotuonya si kuwekeza bali kusumbuka.

Jiwekee malengo ya kuwekeza pamoja 
na kutegemea kwamba Baba yako wa 
mbinguni anajua mahitaji yako yote. 
Hakuna akiba ndogo ikiwekwa kwa ua-
minifu. Maisha yetu yana kupata leo na 
kukosa kesho. Utakapokosa kesho, au 
yakitokea mambo kama yale ya kipindi 
cha covid-19 ambapo kukawa hakuna 

kutoka wala kufanya kazi, je, utakuwa na 
akiba ya kuendesha maisha?

Fanya tathmini
Baada ya kufuata malengo fulani kwa 
muda, ni vizuri kukaa chini na kufanya 
tathmini umefanikiwa kwa kiasi gani. Hu-
wezi kusema umefanikiwa ikiwa hujafa-
nya tathmini ya kile ulichokuwa umepa-
nga na jinsi ulivyopanga kukitekeleza. 
Angalia yaliyofanikiwa, na yale ambayo 
hayajafanikiwa, kisha jiulize kwa nini 
haya lakini si yale. Hii itakusaidia kufanya 
mpango mzuri siku nyingine na kukuli-
nda usirudie makosa yaliyopita. 

Kumbuka tena na tena, Mungu ni 
namba moja! Basi mwombe achukue na-
fasi hiyo kwenye kila unalopanga. Yeye 
mwenyewe, yeye peke yake ni ulinzi dhidi 
ya wasiwasi na masumbuko yote. Fuata 
mapenzi yake kwa afya yako ya mwili, 
akili na roho. Nje ya hapo ungekuwa na 
malengo mengi, lakini mwisho wa hayo 
yote utalazimika kukubali kwamba jiti-
hada zako zote zilikuwa bure.

.. kutoka uk.15

James Sabuni


